![](https://mt.rmutsv.ac.th/sites/default/files/styles/large/public/EA412B1A-3530-4D5E-ADD8-A319CFB441AF.jpeg?itok=JZsSyEie)
![](https://mt.rmutsv.ac.th/sites/default/files/styles/large/public/A22932E3-A921-4D3B-A039-D99D612DADFA.jpeg?itok=jv5xm-Y2)
คณะเทคโนโลยีการจัดการ เดิมชื่อคณะวิชาเศรษฐศาสตร์และบริหารธุรกิจ ในอดีต ปี พ.ศ.๒๕๒๒ วิทยาลัยเทคโนโลยีและอาชีวศึกษา วิทยาเขตเกษตรนครศรีธรรมราชได้มีการเปิดการเรียนการสอนเพิ่มเติมในระดับ ประกาศนียบัตรวิชาชีพชั้นสูง (ปวส.) สาขาวิชาการจัดการธุรกิจเกษตร ต่อมา วิทยาลัยเทคโนโลยีและอาชีวศึกษา วิทยาเขตเกษตรนครศรีธรรมราช ได้รับพระราชทานชื่อใหม่เป็น สถาบันเทคโนโลยีราชมงคล วิทยาเขตนครศรีธรรมราช และ ในปี พ.ศ. ๒๕๓๒ คณะวิชาเศรษฐศาสตร์และบริหารธุรกิจ เปิดการเรียนการสอนในระดับ ประกาศนียบัตรวิชาชีพชั้นสูง (ปวส.) ซึ่งมี หลักสูตรการจัดการธุรกิจเกษตร และ หลักสูตรคอมพิวเตอร์ธุรกิจ คณะวิชาเศรษฐศาสตร์และบริหารธุรกิจ ได้มีการพัฒนาอย่างต่อเนื่อง จนถึง ปี พ.ศ. ๒๕๔๕ มีการสอนเพิ่มเติมอีก ๒ หลักสูตร คือ หลักสูตรการจัดการ และ หลักสูตรการตลาด ต่อมา มีการเปิดการเรียนการสอนในระดับปริญญาตรีของหลักสูตรการจัดการ พ.ศ. ๒๕๔๕ หลักสูตรหลักการตลาด พ.ศ.๒๕๔๖ หลักสูตรระบบสารสนเทศทางคอมพิวเตอร์ พ.ศ. ๒๕๔๘ และ หลักสูตรการบัญชี พ.ศ. ๒๕๔๙
ต่อมาในปี พ.ศ. ๒๕๕๑ ได้เปลี่ยนเป็นโครงการจัดตั้งคณะเทคโนโลยีการจัดการ มีการจัดการเรียนการสอนทางด้านสังคมศาสตร์ สายบริหารธุรกิจ ๔ สาขา ได้แก่ สาขาการจัดการ สาขาการบัญชี สาขาการตลาด สาขาการจัดการระบบสารสนเทศ ภายใต้สังกัดคณะวิทยาศาสตร์และเทคโนโลยี ที่จัดการเรียนการสอนและผลิตบัณฑิตภายใต้วิสัยทัศน์ที่มุ่งเน้นความเป็นวิทยาศาสตร์ ซึ่งมีความแตกต่างกับวิสัยทัศน์ในการจัดการเรียนการสอนและการผลิตบัณฑิตทางด้านสังคมศาสตร์ สายบริหารธุรกิจ ดังนั้น เพื่อความชัดเจนในการบริหารการศึกษา และการจัดกรอบในการพัฒนาการผลิตบัณฑิตทางด้านสังคมศาสตร์สายบริหารธุรกิจให้มีคุณภาพและประสิทธิภาพ มหาวิทยาลัยเทคโนโลยีราชมงคลศรีวิชัย จึงมีนโยบายให้จัดตั้งเป็นคณะเทคโนโลยีการจัดการ เพื่อเป็นการขยายโอกาสทางการศึกษาแก่นักศึกษาในพื้นที่นครศรีธรรมราช ซึ่งอยู่ห่างจากคณะบริหารธุรกิจ ที่ตั้งอยู่ ณ มหาวิทยาลัยเทคโนโลยีราชมงคลศรีวิชัย วิทยาเขตสงขลา เป็นระยะทางประมาณ ๒๐๐ กิโลเมตร จึงส่งผลให้เกิดความไม่สะดวกในการบริหารจัดการ ประกอบกับเขตพื้นที่ให้บริการ ของวิทยาเขตนครศรีธรรมราช (ไสใหญ่) ครอบคลุมพื้นที่ภาคใต้ตอนกลาง ซึ่งจำนวนนักศึกษาส่วนใหญ่มีภูมิลำเนาอยู่ในเขตบริเวณพื้นที่ จังหวัดนครศรีธรรมราชและจังหวัดใกล้เคียง ซึ่งเป็นการขยายโอกาสทางการศึกษาให้กับนักศึกษาในพื้นที่ ตามนโยบายของมหาวิทยาลัยเทคโนโลยีราชมงคลศรีวิชัย
จากหลักการและเหตุผลดังที่ได้กล่าวมาแล้ว ในวันที่ ๒๕ กรกฎาคม พ.ศ. ๒๕๕๑ จึงได้รับการอนุมัติจากสภามหาวิทยาลัยเทคโนโลยีราชมงคลศรีวิชัย ให้เป็นคณะเทคโนโลยีการจัดการ ภายใต้สังกัด มหาวิทยาลัยเทคโนโลยีราชมงคลศรีวิชัย วิทยาเขตนครศรีธรรมราช (ไสใหญ่) เพื่อรองรับการดำเนินงานและการบริหารจัดการภายใต้กรอบนโยบายของมหาวิทยาลัยเทคโนโลยีราชมงคลศรีวิชัย และตอบสนองต่อความต้องการของตลาดแรงงานและชุมชน
- ผู้บริหารคณะเทคโนโลยีการจัดการ
๑. ผู้ช่วยศาสตราจารย์สุวรรณี โภชากรณ์ (พ.ศ. ๒๕๕๑ - พ.ศ. ๒๕๕๙)
๒. อาจารย์สุภาพร ไชยรัตน์ (พ.ศ. ๒๕๖๐ - ปัจจุบัน)
- ผู้บริหารคณะเศรษฐศาสตร์และบริหารธุรกิจในอดีต
๑. อาจารย์สุนิตร แป้นนาบอน
๒. อาจารย์ธวัช ธีระรัตนกุล
๓. อาจารย์เพ็ญศิริ สมัครพงศ์
๔. อาจารย์จันทร์เพ็ญ ชิดเชื้อ
๕. ผู้ช่วยศาสตราจารย์วรรณา แก้วคง
๖. ผู้ช่วยศาสตราจารย์วไลพร สุขสมภักดิ์
๗. ผู้ช่วยศาสตราจารย์จินตนา เลิศสกุล
๘. อาจารย์สิทธิชัย นวลเศรษฐ
ไฟล์ข้อบังคับ คณะเทคโนโลยีการจัดการ พ.ศ. ๒๕๕๑